Câu hỏi :
Cho tôi hỏi Đi xe vào làn khẩn cấp sẽ bị xử lý vi phạm hành chính như thế nào?
Nội dung:
Cho tôi hỏi Đi xe vào làn khẩn cấp sẽ bị xử lý vi phạm hành chính như thế nào?
Người gửi : .
Trả lời của: Nguồn thuvienphapluat.vn
Nội dung:
Căn cứ quy định khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Điểm đ Khoản 34 và điểm a khoản 36 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau: Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ ... 5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông; b) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông; c) Đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định; d) Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt (đối với loại phương tiện đang điều khiển); không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái; đ) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) trừ hành vi quy định tại điểm c khoản 4 Điều này; điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà; e) Tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định, trừ hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều quy định tại điểm g khoản 3 Điều này; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật; g) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc; i) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h. Như vậy, người nào điều khiển điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính có thể bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
CÁC CÂU HỎI KHÁC
Câu hỏi :
Đối tượng nào được đổi giấy phép lái xe?
Người gửi : .
Đơn vị trả lời : Nguồn thuvienphapluat.vn
|
Người gửi : .
Đơn vị trả lời : Nguồn thuvienphapluat.vn
|
Người gửi : .
Đơn vị trả lời : Nguồn thuvienphapluat.vn
|
Người gửi : .
Đơn vị trả lời : Nguồn thuvienphapluat.vn
|
Người gửi : .
Đơn vị trả lời : Nguồn thuvienphapluat.vn
|
Lĩnh vực câu hỏi
- An ninh - Quốc phòng - Công an
- Công thương
- Dân tộc
- Giáo dục và đào tạo
- Giao thông vận tải
- Kế hoạch và đầu tư
- Khoa học và công nghệ
- Lao động-TB&XH;Bảo hiểm xã hội
- Ngoại vụ
- Nông nghiệp và Phát triển nông thôn
- Nội vụ
- Thông tin và truyền thông
- Tài nguyên và Môi trường
- Y tế
- Tài chính - Thuế - Ngân hàng
- Thanh tra
- Văn hóa-Thể thao và Du lịch
- Xây dựng
- Tư pháp
- Lĩnh vực khác
Liên kết website
Số lượng truy cập
Đang truy cập:
462
Tổng số trong ngày:
6705
Tổng số trong tuần:
23430
Tổng số trong tháng:
178966
Tổng số truy cập:
12254909