Câu hỏi : Thủ tục nghỉ hưu với lao động hợp đồng theo Nghị định 68
Nội dung: Người lao động ký hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP đến tuổi nghỉ hưu thì cơ quan sử dụng lao động có phải ra thông báo và quyết định nghỉ hưu như công chức, viên chức không?
Người gửi : Nguyễn Lộc
Địa chỉ : tỉnh Bình Thuận
Trả lời của: Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Nội dung: BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau: Tại Mục II Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức – Cán bộ Chính phủ về hướng dẫn thực hiện Nghị định 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về việc thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp không phải là công chức, viên chức quy định ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý hợp đồng và giải quyết tranh chấp như sau: Hợp đồng lao động, được giao kết trực tiếp giữa người lao động hoặc đại diện hợp pháp của người lao động với người sử dụng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động; việc ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý và giải quyết tranh chấp giữa các bên tuân theo các quy định hiện hành của pháp luật về hợp đồng kinh tế, hợp đồng lao động, hợp đồng thuê khoán tài sản, hợp đồng mượn tài sản và hợp đồng dịch vụ. Tại Khoản 4, Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp: Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu. Tại Điều 108 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động tham gia BHXH bắt buộc gồm sổ BHXH, quyết định nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí. Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP đến thời điểm nghỉ hưu thì đơn vị sử dụng lao động ra văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí. Nguồn chinhsachchinhphu.vn
CÁC CÂU HỎI KHÁC
 
Người gửi : Triệu Lu Míc
Đơn vị trả lời : http://hdpl.moj.gov.vn
Người gửi : Nguyễn Cường
Địa chỉ : TP. Hà Nội
Đơn vị trả lời : Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Người gửi : Bảo Châu
Địa chỉ : TP. Hà Nội
Đơn vị trả lời : Bảo hiểm xã hội Việt Nam