Câu hỏi : Hóa đơn điện tử không có chữ ký của người mua có hợp lệ không?
Nội dung: Theo mình biết thì trên hóa đơn điện tử sẽ có chữ ký của người mua và người bán. Vậy có trường hợp nào hóa đơn điện tử không có chữ ký điện tử của người mua mà vẫn hợp lệ không?
Người gửi : .
Trả lời của: Nguồn thuvienphapluat.vn
Nội dung: Điều 6 Thông tư 32/2011/TT-BTC quy định về nội dung của hoá đơn điện tử như sau: Hóa đơn điện tử phải có các nội dung sau: - Tên hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, ký hiệu mẫu, số thứ tự hóa đơn; - Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán; - Tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua; - Tên hàng hóa, dịch vụ; đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hoá, dịch vụ; thành tiền ghi bằng số và bằng chữ. - Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người bán; ngày, tháng năm lập và gửi hóa đơn. Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người mua trong trường hợp người mua là đơn vị kế toán. - Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt. Một số trường hợp hóa đơn điện tử không có đầy đủ các nội dung bắt buộc được thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính. Công văn 2402/BTC-TCT năm 2016 có hướng dẫn như sau: “1. Hóa đơn điện tử phải có các nội dung sau: … e) Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người bán; ngày, tháng năm lập và gửi hóa đơn. Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người mua trong trường hợp người mua là đơn vị kế toán. … 2. Một số trường hợp hóa đơn điện tử không có đầy đủ các nội dung bắt buộc được thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính”. Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp người mua không phải là đơn vị kế toán hoặc là đơn vị kế toán nếu có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa người bán với người mua như: hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng hóa, biên nhận thanh toán, phiếu thu,... thì người bán lập hóa đơn điện tử cho người mua theo quy định, trên hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua. Như vậy, hóa đơn điện tử không có chữ ký điện tử của người mua vẫn hợp lệ trong các trường hợp sau: - Người mua không phải là đơn vị kế toán; - Người mua là đơn vị kế toán nếu có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa người bán với người mua như: hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng hóa, biên nhận thanh toán, phiếu thu,... Trân trọng!
CÁC CÂU HỎI KHÁC